Từ 1/7/2024: Người chỉ uống 1 chén rượu điều khiển xe máy, ô tô sẽ không bị CSGT xử phạt đúng không?

17:43, Chủ nhật 19/05/2024

( PHUNUTODAY ) - Nhiều người dân thắc mắc rằng nếu chỉ uống một chén rượu thì có bị CSGT xử phạt nồng độ cồn hay không? Hãy cùng tìm hiểu nhé!

Uống bao nhiêu bia sẽ bị phạt về nồng độ cồn?

Theo quy định của luật giao thông đường bộ tại Việt Nam thì đối với phương tiện ô tô, lái xe tuyệt đối không được phép sử dụng rượu bia; còn đối với xe máy và motor, con số cho phép là không vượt quá 50mg/100ml máu hoặc dưới 0,25mg/1L khí thở.

Theo như quy định này thì nếu như người dân có ý định uống bia rượu dù ít hay nhiều cũng không nên điều khiển phương tiện giao thông dù là xe đạp. Nguyên nhân là, về cơ bản thì đã uống bia, rượu là không được phép lái ô tô. Sẽ không có chuyện uống ít hoặc uống nhưng "cảm thấy đủ tỉnh táo" nên vẫn điều khiển xe hơi.

Theo tiêu chuẩn của Tổ chức Y tế Thế giới  một đơn vị uống chuẩn chứa 10g cồn tương ứng với: 1 chén rượu mạnh 40 độ (30ml); 1 ly rượu vang 13,5 độ (100ml); 1 vại bia hơi (330ml); hoặc 3/4 chai (lon) bia 5% (330ml).

Như vậy, để không bị thổi phạt về nồng độ cồn khi tham gia giao thông, người điều khiển xe máy và motor không nên uống quá 2 đơn vị uống chuẩn, tương đương với 1,5 lon bia hoặc 2 ly rượu.

Chỉ uống 1 chén rượu có bị thổi nồng độ cồn

Chỉ uống 1 chén rượu có bị thổi nồng độ cồn

Những xét về khoa học thì tùy vào thể trạng của mỗi người chiều cao cân nặng và mức chịu đựng nồng độ cồn của mỗi người khác nhau nên có những người chỉ cần uống 1 chén rượu, 1 cốc bia thì khi thổi nồng độ cồn vẫn vượt quá ngưỡng quy định.  Chính vì vậy, lời khuyên cho mỗi người dân là khi đã uống rượu bia dù ít hay nhiều tuyệt đôi không nên điều khiển phương tiện giao thông.

Uống rượu bia đi xe đạp có bị xử phạt

Nhiều người cho rằng uống rượu bia điều khiển phương tiện giao thông xe máy, ô tô mới bị phạt tiền còn đi xe đạp thì không bị xử phạt là điều hoàn toàn sai lầm

Theo quy định thì xe đạp cũng là một trong các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Do đó, xe đạp cũng thuộc trường hợp không được sử dụng rượu, bia khi tham gia giao thông.

Đồng nghĩa, nếu uống rượu bia khi đi xe đạp thì người điều khiển xe đạp vẫn bị xử phạt vi phạm hành chính theo điểm q khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

- Sẽ tiến hành phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đồng: Đi xe đạp mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Uống 1 chén rượu có bị xử phạt nồng độ cồn hay không

Uống 1 chén rượu có bị xử phạt nồng độ cồn hay không

- Sẽ tiến hành phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng: Đi xe đạp trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 - 80 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 - 0,4 miligam/1 lít khí thở.

- Sẽ tiến hành phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng: Đi xe đạp trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc 0,4 miligam/1 lít khí thở hoặc không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của cảnh sát giao thông. 

Theo:  giaitri.thoibaovhnt.com.vn copy link
Tác giả: Min Min