Mua chung cư thời hạn sử dụng 50 năm, vậy 50 năm sau có mất nhà không?

( PHUNUTODAY ) - Đây chính là thắc mắc của nhiều người dân khi mua chung cư có thời hạn sử dụng là 50 năm, để biết chi tiết mời tham khảo bài viết dưới đây.

 Nhà chung cư là gì?

Nhà chung cư là loại hình nhà cao tầng từ 2 tầng trở lên có lối đi riêng và có cầu tháng, lối thoát hiểm riêng. Một tòa nhà chung cư cần đảm bảo các yêu cầu về diện tích, phòng cháy chữa cháy, lối thoát hiểm và nhiều tiêu chí khác mà nhà nước quy định. 

Chung cư có thời hạn sử dụng 50 năm khi hết hạn có bị mất nhà?

Theo các chuyên gia cho biết Khi hết thời hạn sở hữu được ghi nhận trên giấy chứng nhận hoặc theo kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh nơi có nhà chung cư, có hai trường hợp có thể phát sinh.

Nếu kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh cho thấy nhà chung cư vẫn đảm bảo an toàn và chất lượng để sử dụng thì chủ sở hữu căn hộ chung cư được tiếp tục sử dụng. Thời hạn sử dụng nhà chung cư được thực hiện theo kết luận kiểm định chất lượng nhà chung cư của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh (thường là cơ quan chuyên môn thuộc Sở Xây dựng nơi có nhà chung cư).

Trường hợp 2 là nhà chung cư không tiếp tục sử dụng được. Theo kết luận kiểm định chất lượng nhà chung cư của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh nơi có nhà ghi nhận rằng nhà chung cư không đảm bảo an toàn và chất lượng để tiếp tục sử dụng thì việc xử lý nhà chung cư được thực hiện theo quy định tại Mục 2 Chương VII, Điều 36, Điều 116 Luật Nhà ở 2014, như sau:

chung-cu-tang-gia-chong-mat-9581

Tháo dỡ, cải tạo, xây dựng lại nếu diện tích đất xây dựng nhà chung cư vẫn còn phù hợp với quy hoạch xây dựng, quy hoạch sử dụng đất cấp huyện tại địa phương nơi có nhà. Việc tháo dỡ, xây dựng lại có thể được thực hiện bởi chính chủ đầu tư hoặc đơn vị có khả năng, năng lực theo quy định pháp luật;

Tháo dỡ nhà chung cư và bàn giao lại cho cấp có thẩm quyền nếu diện tích đất xây dựng nhà chung cư không còn phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng tại địa phương (cấp huyện) nơi có nhà chung cư.

Như vậy, sau 50 năm, chủ sở hữu nhà chung cư có thể được tiếp tục sử dụng nếu như theo kết luận kiểm định chất lượng nhà chung cư của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh, thành phố nhà chung cư vẫn còn đảm bảo an toàn và chất lượng.

Ngược lại, nhà chung cư sẽ phải tháo dỡ, xây dựng lại hoặc bàn giao lại đất cho cơ quan quản lý Nhà nước nếu nhà chung cư không còn đảm bảo an toàn, chất lượng theo kết luận của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh nơi có nhà chung cư.

mua-can-ho-chung-cu-sau-50-nam-co-mat-trang-1

Với chung cư không xác định thời hạn sở hữu

Sau 50 năm chủ sở hữu nhà chung vẫn được tiếp tục sử dụng nếu kết luận kiểm định chất lượng nhà chung cư của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh, thành phố nhà chung cư vẫn còn đảm bảo an toàn và chất lượng.

Trong trường hợp nhà chung cư sẽ phải tháo dỡ, xây dựng lại hoặc bàn giao lại đất cho cơ quan quản lý Nhà nước nếu nhà chung cư không còn đảm bảo an toàn, chất lượng theo kết luận của cơ quan quản lý nhà cấp tỉnh nơi có nhà chung cư thì chủ sở hữu nhà chung cư trong trường hợp này sẽ được bố trí tái định cư bằng căn hộ chung cư hoặc đất tái định cư hoặc bằng tiền theo quy định pháp luật. 

Theo:  giaitri.thoibaovhnt.vn copy link