Bệnh nhân t.ử v.ong sau khi tiêm thuốc giảm đau tại bệnh viện

( PHUNUTODAY ) - Sau khi tiêm thuốc giảm đâu, nam bệnh nhân 43 lên cơn ngừng tim đột ngột. Dù được bác sĩ cấp cứu theo phác đồ nhưng tim không đập trở lại.

Ngày 12/1, ông Nguyễn Văn Thường - Giám đốc Bệnh viện Đa khoa Đức Giang xác nhận nam bệnh nhân C.D.H. (SN 1977, Long Biên) đã tử vong khi đang điều trị tại bệnh viện này.

Theo lãnh đạo bệnh viện, nguyên nhân dẫn tới tử vong có thể xuất phát từ rất nhiều yếu tố. Bệnh viện sẽ lập hội đồng y khoa để xác định cụ thể. Hiện các cơ quan chức năng cũng đang tiến hành khám nghiệm tử thi để làm rõ nguyên nhân tử vong.

Bệnh viện cũng đã cử đại diện gặp gỡ và làm việc với người nhà bệnh nhân để thông tin và giải quyết vụ việc.

Bệnh viện Đa khoa Đức Giang, nơi xảy ra sự việc.

Bệnh viện Đa khoa Đức Giang, nơi xảy ra sự việc.

Theo lời kể của gia đình, ông H. bị chóng mặt nên được đưa đến Bệnh viện Đa khoa Đức Giang để thăm khám và điều trị từ ngày 8/1. Tại đây, bác sĩ chẩn đoán ông bị dạ dày trào ngược thực quản.

Chiều 10/1, bác sĩ khoa Nội tổng hợp chẩn đoán ông H. có thể bị viêm ruột thừa và chuyển sang khoa Ngoại tổng hợp điều trị.

Tại khoa Ngoại tổng hợp, bệnh nhân được truyền nước, không ăn uống để theo dõi ruột thừa.

Đến chiều 11/1, bác sĩ chỉ định bệnh nhân được ăn cháo nhẹ. Đêm cùng ngày, ông H. vẫn thấy đau bụng âm ỉ nên bác sĩ cho tiêm thuốc giảm đau. Sau chưa đầy 20 phút, ông H. đi vệ sinh, chóng mặt và ngất tại giường. Dù được các bác sĩ cấp cứu theo đúng phác đồ nhưng bệnh nhân đã tử vong vào khoảng 3h sáng ngày 12/1.

Theo báo cáo ban đầu của ông Thường, nguyên nhân dẫn tới cái chết liên quan đến cơ tim. Lúc nhập viện, nhịp tim ông H. chậm. Sau khi tiêm thuốc giảm đau xuát hiện sốc phản vệ, lên cơn ngừng tim đột ngột. Theo bác sĩ Thường, đây là trường hợp rất hiếm gặp, hầu như không có.

Nguyên nhân tử vong của ông H. vẫn đang được các cơ quan chức năng tiếp tục điều tra, làm rõ.