Đi bộ ngoài đường khi đã uống rượu bia có bị thổi nồng độ cồn không, có bị phạt không?

18:14, Thứ tư 07/02/2024

( PHUNUTODAY ) - Người đã sử dụng rượu bia sẽ bị xử phạt nếu điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Vậy người đi bộ có bị thổi nồng độ cồn, có bị phạt không?

Các đối tượng bị xử lý về hành vi sử dụng phương tiện giao thông mà trong hơi thở có nồng độ cồn được quy định cụ thể trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Cụ thể:

- Người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô;

- Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy; - Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng;

- Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác.

Theo đó, mọi trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông đi trên đường mà vi phạm nồng độn còn đều sẽ bị xử phạt.

Trường hợp người điều khiển phương tiện cố tình không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của người thi hành công vị hoặc có hành vi chống đối thì có thể bị phạt tiền ở mức kịch khung. Ngoài ra, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về các tội như chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng…

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Nghị định 100/2019/NĐ-CP không quy định xử phạt người đi bộ tham gia giao thông mà có nồng độ cồn trong hơi thở. Tuy nhiên, trường hợp người uống rượu, bia rồi đi bộ trên đường và gây ra lỗi (ví dụ như đi sai luật, vượt đèn đỏ, có những hành vi mất kiểm soát tâm sinh lý… dẫn tới va chạm, tai nạn giao thông) thì có thể bị xử phạt.

Áp dụng Điều 260 Mục 1 Chương XXI Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ quy định người giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

- Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

- Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

- Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

- Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Trường hợp gây ra tai nạn giao thông với hậu quả lớn hơn thì có thể bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm.

Theo:  giaitri.thoibaovhnt.com.vn copy link
Tác giả: Thanh Huyền