Từ 1/7/2024: Đối tượng bắt buộc phải đổi CCCD sang thẻ Căn cước, giữ cố bị phạt 1 triệu

10:25, Chủ nhật 16/06/2024

( PHUNUTODAY ) - Kể từ ngày 01/7/2024, cơ quan công an sẽ bắt đầu cấp thẻ Căn cước mẫu mới theo quy định của Luật Căn cước số 26/2023/QH15.

Quy định đổi thẻ

Đối tượng bắt buộc phải đổi CCCD sang thẻ Căn cước

Đối tượng bắt buộc phải đổi CCCD sang thẻ Căn cước

Theo Điều 46 Luật Căn cước 2023:

  • Thẻ Căn cước công dân: Đã cấp trước ngày 01/7/2024 có giá trị sử dụng đến hết thời hạn in trên thẻ. Công dân có thể yêu cầu cấp đổi sang thẻ Căn cước mới nếu muốn.
  • Thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân: Hết hạn sử dụng từ ngày 15/01/2024 đến trước ngày 30/6/2024 thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/6/2024.
  • Chứng minh nhân dân: Còn hạn sử dụng sau ngày 31/12/2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.
  • Giấy tờ pháp lý sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân: Vẫn giữ nguyên giá trị sử dụng.

Những ai cần đổi thẻ?

Theo Điều 21 Luật Căn cước công dân số 59/2014/QH13, thẻ Căn cước công dân có giá trị sử dụng cho đến khi người được cấp đủ 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi. Vậy những người sinh năm 1999, 1984, 1964 (bước sang tuổi 25, 40, 60 vào năm 2024) cần lưu ý thời hạn sử dụng thẻ của mình:

  • Nếu thẻ Căn cước công dân ghi giá trị sử dụng đến ngày xx/xx/2024 thì nên đi đổi thẻ từ ngày 01/7/2024.
  • Nếu thẻ ghi giá trị sử dụng qua năm 2024 thì không bắt buộc phải đổi, nhưng có thể đổi bất cứ khi nào có nhu cầu.

Lưu ý: Những người sinh năm 1999, 1984, 1964 vừa mới làm thẻ từ 2022-2024 thì thẻ này vẫn có giá trị đến độ tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Mức phạt vi phạm với những đối tượng dùng CCCD quá hạn sẽ từ 300.000 - 1 triệu đồng

Mức phạt vi phạm với những đối tượng dùng CCCD quá hạn sẽ từ 300.000 - 1 triệu đồng

Đổi Chứng minh nhân dân

Tất cả những người đang sử dụng Chứng minh nhân dân nên đổi sang thẻ Căn cước từ ngày 01/7/2024 vì Chứng minh nhân dân sẽ hết giá trị sử dụng từ năm 2025.

Không đổi thẻ sẽ bị phạt bao nhiêu?

Theo khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021, nếu không đổi thẻ Căn cước công dân sang thẻ Căn cước theo quy định, bạn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng. Các vi phạm bao gồm:

  • Không xuất trình Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra.
  • Không thực hiện đổi, cấp lại thẻ khi bị hư hỏng, thay đổi thông tin cá nhân, xác định lại giới tính, quê quán, hoặc có sai sót về thông tin.
  • Không nộp Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền khi bị tước quốc tịch, khi thi hành án phạt tù, thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Kết luận: Từ ngày 01/7/2024, việc đổi thẻ Căn cước theo mẫu mới là cần thiết và tránh được các mức phạt quy định.

Theo:  giaitri.thoibaovhnt.com.vn copy link
Tác giả: Mộc